Đường dây nóng: 0237 3721150

Bác sĩ cảnh báo nguy cơ ngộ độc với "bài thuốc" trị Covid-19 trên mạng

Bác sĩ cảnh báo, "bài thuốc" điều trị Covid-19 được lan truyền trên mạng, với liều tối đa paracetamol rất có nguy cơ quá liều, ngộ độc.

22/07/2021 09:01

"Bài thuốc" 7 ngày khỏi Covid-19?

Trên mạng xã hội đang lan truyền "bài thuốc" trị Covid-19, với ghi chú "xông và uống thuốc đều trong 7 ngày sẽ khỏi".

Theo "bài thuốc" ngày, ngay từ ngày một khi cơ thể xuất hiện mệt mỏi, đau nhức chân tay là phải uống paracetamol (thuốc hạ sốt) ngày 3 lần, mỗi lần 2 viên.

2 ngày tiếp theo, khi xuất hiện thêm các triệu chứng như sốt nhẹ hoặc sốt cao, đau nhức, tiếp tục duy trì liều paracetamol ngày 6 viên chia 3 lần, kết hợp xông ở những ngày tiếp theo.

Nhìn vào "bài thuốc" đang lan truyền này, TS.BS Nguyễn Trung Nguyên, Giám đốc Trung tâm Chống độc, BV Bạch Mai cảnh báo, nguy cơ quá liều và ngộ độc paracetamol rất dễ xảy ra, do hướng dẫn khuyên liều sử dụng tối đa. Hơn nữa, đây cũng không phải là bài thuốc chính thống. Bộ Y tế đã ra phác đồ điều trị Covid-19 với từng giai đoạn bệnh cụ thể.

 

Bác sĩ cảnh báo nguy cơ ngộ độc với bài thuốc trị Covid-19 trên mạng - 1
 

Nhấn để phóng to ảnh

TS Nguyên cho biết, paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt mức độ trung bình. Ngộ độc paracetamol là nguyên nhân gây ngộ độc thường gặp nhất ở các nước phát triển. Ở Việt Nam, ngộ độc cấp paracetamol đã trở thành nguyên nhân ngộ độc thường gặp.

Ngộ độc paracetamol có thể xảy ra do lạm dụng thuốc, dùng sai dẫn tới quá liều mà không biết khi giảm đau, hạ sốt tại nhà. Trường hợp này rất dễ xảy ra, thường với người sốt cao, kéo dài, đau nhiều, đau mạn tính... Do các biểu hiện ngộ độc paracetamol rất kín đáo, thậm chí vài ngày đầu nếu không xét nghiệm theo dõi thì không thể biết, khi được phát hiện đã muộn, tổn thương gan, thậm chí suy gan cấp, hôn mê gan và tử vong.

Vì thế, với hướng dẫn liều tối đa, dùng trong nhiều ngày như "đơn thuốc" lan truyền trên mạng rất dễ dẫn đến nguy cơ ngộ độc paracetamol.

Hơn nữa, paracetamol là thuốc thuộc diện không phải kê theo đơn, có nghĩa là người dân có thể tự mua ở các hiệu thuốc về để chữa các biểu hiện đau, sốt do các nguyên nhân thông thường hoặc xử trí ban đầu trước khi tới bệnh viện. Trên thị trường mỗi nước có thể có tới hàng trăm biệt dược có tên gọi khác nhau có chứa thành phần chính là paracetamol, trong đó với dạng viên có hàm lượng paracetamol mỗi viên phổ biến là 500mg. Ngoài ra thuốc có thể ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc siro.

Các sản phẩm thuốc có thể chứa paracetamol đơn thuần hoặc các thành phần khác ngoài paracetamol là các thuốc giảm đau khác phối hợp như các chất dạng thuốc phiện (như codein, tramadol), hoặc các thuốc loại kháng histamine như chlorpheniramine, các thuốc co mạch giúp giảm ngạt mũi như phenylephrine, các thuốc giảm ho như dextromethorphan, codein.

Mặc dù có tên gọi khác nhau nhưng về bản chất tất cả các sản phẩm trên có thành phần tương tự nhau, người dân rất dễ dùng cùng lúc hoặc liên tiếp nhiều sản phẩm do bệnh không đỡ, kéo dài hoặc muốn dùng nhiều thuốc để có tác dụng mạnh, dẫn tới tổng liều paracetamol hàng ngày vượt quá quy định, dẫn tới quá liều và ngộ độc lúc nào không biết.

 

Bác sĩ cảnh báo nguy cơ ngộ độc với bài thuốc trị Covid-19 trên mạng - 2
 

Nhấn để phóng to ảnh

Một trường hợp ngộ độc paracetamol được điều trị tại Trung tâm chống độc (BV Bạch Mai).

Tại Trung tâm chống độc (BV Bạch Mai) đã từng tiếp nhận bệnh nhân đang dùng thuốc chữa động kinh, khi dùng thêm paracetamol liều 2 gam/ngày đã dẫn tới viêm gan; bệnh nhân tự dùng paracetamol quá liều để hạ sốt dẫn tới ngộ độc, viêm gan, hôn mê gan, sau đó tử vong.

Biểu hiện ngộ độc paracetamol

Các biểu hiện ngộ độc ban đầu thường kín đáo, thậm chí không biểu hiện gì, hoặc có thể lẫn với các biểu hiện của bệnh gây đau, sốt. Tuy nhiên khi xét nghiệm sẽ thấy men gan tăng dần, bắt đầu từ ngày thứ 2, thứ 3 trở đi. Với trường hợp ngộ độc do lạm dụng thuốc thì tổn thương gan có thể chậm hơn. Khi bệnh nhân đã có vàng da, chán ăn…tức là đã muộn. Khi có viêm gan nặng, người bệnh dễ bị suy gan, hôn mê gan, khi đó tỷ lệ tử vong tới 50% hoặc hơn.

Bên cạnh đó, khi lạm dụng các sản phẩm này, bệnh nhân có thể bị quá liều và ngộ độc các thành phần khác kèm theo khi dùng kéo dài các chất dạng thuốc phiện như codein, tramadol có thể gây ngộ độc ảnh hưởng khả năng thở, táo bón, run tay chân, gây nghiện,…quá liều các chất gây co mạch dẫn tới cơn tăng huyết áp, đau tim, ngộ độc các thuốc kháng histamine gây mê sảng, ảo giác, táo bón, tắc ruột, co giật, loạn nhịp tim,…quá liều thuốc giảm ho dextromethorphan gây lẫn lộn, ảo giác, hôn mê, nhịp tim nhanh,…Với trẻ nhỏ, các thành phần kết hợp này đều có nguy cơ gây thở yếu, ngừng thở.

Vì thế, TS Nguyên khuyến cáo, dù là thuốc không kê đơn vẫn phải dùng đúng chỉ định. Liều thông thường là không quá 3 gam/24 giờ với người trưởng thành và trẻ em 15mg/kg cân nặng cho mỗi lần và không quá 6 lần/24 giờ. Tuy nhiên, nếu sử dụng liều này cho người có nhiều yếu tố thì có thể ngộ độc.

Trên thực tế các bác sĩ khi kê thuốc cho người bệnh trưởng thành chỉ kê 1-1,5 gam paracetamol cho mỗi 24 giờ (tương đương 2-3 viên loại hàm lượng 500mg). Tốt nhất là dùng liều thấp nhất có thể.

Những người đang sử dụng các thuốc (đặc biệt một số thuốc chữa bệnh lao hoặc động kinh làm tăng độc tính của paracetamol) và thể trạng của người bệnh dễ bị ngộ độc paracetamol (lạm dụng rượu, gầy yếu, suy nhược, ăn kém, nhiễm trùng nặng hoặc các bệnh gây suy mòn) cần chú ý.

Bên cạnh dùng thuốc hạ sốt, người bệnh cần kết hợp các biện pháp như chườm, uống đủ nước, tắm nước ấm, ở trong môi trường thoáng khí... để hạ sốt.

Đặc biệt, với bệnh Covid-19, tuyệt đối không tùy tiện chữa trị theo các bài thuốc lan truyền trên mạng, có thể nguy hiểm tới tính mạng.

Tú Anh/ Dân trí


Ý kiến bạn đọc

Xem thêm bình luận

Đọc thêm

Hơn 800 người tham gia Ngày hội hướng nghiệp, tư vấn và giới thiệu việc làm ngành y năm 2026

Hơn 800 người tham gia Ngày hội hướng nghiệp, tư vấn và giới thiệu việc làm ngành y năm 2026

16:02 , 09/05/2026

Sáng 9/5, Phân hiệu Đại học Y Hà Nội tại Thanh Hóa đã phối hợp với các đơn vị tổ chức Ngày hội hướng nghiệp, tư vấn và giới thiệu việc làm ngành y 2026 với sự tham gia của hơn 800 đại biểu, học viên, sinh viên và đơn vị tuyển dụng.

Trang thiết bị hiện đại đáp ứng điều trị bệnh nhân ung thư

Trang thiết bị hiện đại đáp ứng điều trị bệnh nhân ung thư

09:14 , 09/05/2026

Ung thư đang trở thành gánh nặng lớn đối với sức khỏe cộng đồng khi số ca mắc mới liên tục gia tăng. Bên cạnh đội ngũ y, bác sĩ giàu kinh nghiệm, việc đầu tư trang thiết bị hiện đại được xem là yếu tố quan trọng giúp nâng cao hiệu quả chẩn đoán và điều trị, mang lại cơ hội sống cho nhiều bệnh nhân. Ghi nhận tại Bệnh viện Đa khoa Phúc Thịnh, tỉnh Thanh Hoá.

Nhiều nhóm thuốc chữa ung thư, tim mạch sẽ được Quỹ BHYT chi trả

Nhiều nhóm thuốc chữa ung thư, tim mạch sẽ được Quỹ BHYT chi trả

09:08 , 09/05/2026

Bộ Y tế đang đẩy nhanh việc bổ sung nhiều thuốc ung thư, tim mạch và bệnh mạn tính có chi phí lớn vào danh mục thuốc do Quỹ bảo hiểm y tế chi trả nhằm giảm chi phí điều trị cho người bệnh. Dự kiến, việc này sẽ hoàn tất trong quý 2/2026.

Từ 15/5, kê đơn sai bệnh có thể bị phạt tới 20 triệu đồng

Từ 15/5, kê đơn sai bệnh có thể bị phạt tới 20 triệu đồng

09:05 , 09/05/2026

Từ ngày 15/5 tới, nhiều vi phạm trong hoạt động kê đơn, bán thuốc sẽ bị xử phạt nặng theo Nghị định 90 năm 2026 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Việt Nam phấn đấu tăng tỷ suất sinh 2% mỗi năm

Việt Nam phấn đấu tăng tỷ suất sinh 2% mỗi năm

09:02 , 09/05/2026

Mức sinh tại Việt Nam đã giảm dưới ngưỡng thay thế. Bộ Y tế đặt mục tiêu tăng mức sinh khoảng 2% mỗi năm, hướng tới ổn định mức sinh vào năm 2030.

Chủ động phòng bệnh viêm não Nhật Bản

Chủ động phòng bệnh viêm não Nhật Bản

07:22 , 09/05/2026

Tại Thanh Hoá, một bệnh nhi ở phường Đông Sơn vừa tử vong do bị viêm não Nhật Bản. Điều đáng nói, trẻ chưa được tiêm vắc-xin phòng bệnh. Vụ việc thêm một lần gióng lên hồi chuông cảnh báo về sự nguy hiểm của căn bệnh truyền nhiễm này, nhất là trong thời điểm mùa hè – thời tiết nóng ẩm, muỗi truyền bệnh phát triển mạnh.

Sàng lọc, phát hiện sớm bệnh tan máu bẩm sinh

Sàng lọc, phát hiện sớm bệnh tan máu bẩm sinh

20:04 , 08/05/2026

Tan máu bẩm sinh (Thalassemia) là bệnh di truyền nguy hiểm, gây thiếu máu nặng và nhiều người phải truyền máu suốt đời, tạo gánh nặng cho gia đình và xã hội. Hưởng ứng Ngày Thalassemia thế giới 8/5 với chủ đề "Chung tay sàng lọc, phát hiện sớm Thalassemia – không để ai bị bỏ lại phía sau", ngành y tế Thanh Hóa tiếp tục chú trọng vai trò của sàng lọc và chẩn đoán sớm nhằm bảo vệ sức khỏe cộng đồng và chất lượng giống nòi.

Cảnh báo viêm não Nhật Bản từ ca tử vong ở trẻ chưa tiêm vắc-xin

Cảnh báo viêm não Nhật Bản từ ca tử vong ở trẻ chưa tiêm vắc-xin

20:02 , 08/05/2026

Một bệnh nhi ở phường Đông Sơn, tỉnh Thanh Hoá vừa tử vong do bị viêm não Nhật Bản. Điều đáng nói, trẻ chưa được tiêm vắc-xin phòng bệnh. Vụ việc thêm một lần gióng lên hồi chuông cảnh báo về sự nguy hiểm của căn bệnh truyền nhiễm này, nhất là trong thời điểm mùa hè - thời tiết nóng ẩm, muỗi truyền bệnh phát triển mạnh.

Bộ Y tế đề nghị tăng cường phòng, chống bạo lực, xâm hại trẻ em

Bộ Y tế đề nghị tăng cường phòng, chống bạo lực, xâm hại trẻ em

18:02 , 08/05/2026

Những ngày qua, xảy ra một số vụ việc bạo hành trẻ em do chính cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em gây ra với hậu quả đặc biệt nghiêm trọng. Bộ Y tế vừa có công văn đề nghị Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố tăng cường công tác bảo vệ trẻ em, phòng, chống bạo lực, xâm hại trẻ em.

Chung tay nâng cao nhận thức về bệnh tan máu bẩm sinh Thalassemia

Chung tay nâng cao nhận thức về bệnh tan máu bẩm sinh Thalassemia

14:10 , 08/05/2026

Hưởng ứng Ngày Quốc tế phòng chống bệnh Thalassemia 8/5, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Thanh Hóa đã tổ chức chương trình “Chung tay vì Thalassemia: Kết nối cộng đồng, nâng cao nhận thức”, với sự tham gia của đông đảo cán bộ y tế, bệnh nhân và các nhà hảo tâm trên địa bàn tỉnh.