Hướng đi mới cho thị trường bất động sản
Thị trường bất động sản trầm lắng trong thời gian qua khiến nhiều doanh nghiệp gặp nhiều khó khăn về vốn. Vì vậy các doanh nghiệp phải tìm hướng đi riêng để vừa kích cầu sản phẩm vừa giúp doanh nghiệp vượt qua được giai đoạn khó khăn này.
Với những mảnh đất xen cư từ 100m2 đến khoảng 500m2, dự án nhà phố Core land đã chia thành những lô đất có diện tích vừa phải, sau đó xây dựng thành những căn hộ với kiến trúc khá hiện đại và tối ưu công năng diện tích sử dụng.

Anh Nguyễn Minh Tuấn, Chỉ huy công trường dự án nhà phố Core land
Anh Nguyễn Minh Tuấn, Chỉ huy công trường dự án nhà phố Core land cho biết: "Đối với mỗi dự án công ty đang triển khai, chúng tôi đã nhấn mạnh vào kiến trúc ấn tượng và thứ 2 là tối ưu nhất về mặt công năng sử dụng, phù hợp với các diện tích lô đất được thi công. Trong quá trình thiết kế, chúng tôi đã có những cuộc họp trao đổi, bàn bạc đưa ra một phương án tối ưu, cùng với đó là những cuộc rà soát lại toàn bộ về mặt kết cấu, kiến trúc để đem đến sự hài lòng nhất đối với khách hàng".

Để cho ra thị trường hàng trăm căn nhà phố đã hoàn thiện với giá từ 1,2 tỷ đến hơn 2 tỷ đồng, Công ty cổ phần đầu tư và phát triển địa ốc Core land, Thanh Hoá đã khảo sát kỹ nhu cầu thị trường. Ngoài đội ngũ thiết kế và thi công chuyên nghiệp thì việc có các đối tác lớn là các nhà sản xuất nguyên vật liệu với giá thành hợp lý cũng đã giúp tiết kiệm tối đa chi phí xây dựng và giảm giá thành sản phẩm.

Anh Lê Văn Hoàng, Đường Hàm Nghi, Phường Đông Hương, thành phố Thanh Hoá
Anh Lê Văn Hoàng, đường Hàm Nghi, phường Đông Hương, thành phố Thanh Hoá cho biết: "Ban đầu vào nhà, tôi đã ưng rồi. Nói là nhà tầm trung nhưng thực ra số tiền tôi mua nhà đâu phải là dễ kiếm nên tôi đắn đo nhiều. Tôi quyết định mua vì nó đáp ứng được tất cả những nhu cầu tôi mong muốn".
Việc phát triển nhà phố thương mại quy mô nhỏ là phù hợp với quy luật thị trường và định hướng chung của Chính Phủ về chiến lược phát triển nhà ở quốc gia giai đoạn 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2045 đó là phát triển nhà ở gắn với quy hoạch, kế hoạch do cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, bảo đảm đồng bộ về hạ tầng kỹ thuật và hạ tầng xã hội và quản lý xây dựng nhà ở.

Anh Nguyễn Văn Biên, Tổng Giám đốc Công ty cổ phần đầu tư và phát triển địa ốc Core land, Thanh Hoá
Anh Nguyễn Văn Biên, Tổng Giám đốc Công ty cổ phần đầu tư và phát triển địa ốc Core land, Thanh Hoá cho biết: "Có thể nói trong giai đoạn từ cuối năm 2021 đến nay là giai đoạn bất động sản khá trầm lắng và khó khăn. Đối với các sản phẩm đất nền, lượng giao dịch ít. Đấy cũng là thời điểm chúng tôi tích lũy được quỹ đất phù hợp, ở vị trí tốt và giá thành rẻ vì chúng tôi đã mua cách đây cả năm. Đến bây giờ, chúng tôi mới có thể đưa ra sản phẩm với giá hợp lý cho cộng đồng sử dụng".

Với nguồn tài chính hạn hẹp, thì những căn nhà phố hoàn thiện với chi phí hợp lý là lựa chọn của nhiều người. Điều này vừa giải quyết được nhu cầu về nhà ở cho một bộ phận người dân có thu nhập không cao, lại vừa kích thích thị trường bất động sản, giúp doanh nghiệp vượt qua giai đoạn khó khăn.
Kim ngạch xuất khẩu phân bón tăng tới 100% trong 4 tháng
4 tháng đầu năm 2026, Việt Nam đã xuất khẩu 1,18 triệu tấn phân bón với giá trị 589 triệu USD, tăng lần lượt 56% về lượng và 100% về giá trị so với cùng kỳ năm trước
Mỹ áp thuế 25,76% đối với 132 doanh nghiệp tôm Việt Nam
Cục Phòng vệ Thương mại (Bộ Công Thương) cho biết, Bộ Thương mại Hoa Kỳ (DOC) đã ban hành kết luận sơ bộ trong đợt rà soát hành chính lần thứ 20 lệnh áp thuế chống bán phá giá đối với tôm nước ấm đông lạnh của Việt Nam xuất khẩu sang Hoa Kỳ trong giai đoạn từ ngày 01/02/2024 đến 31/01/2025.
Ứng dụng công nghệ trong sản xuất nông nghiệp hữu cơ
Nông nghiệp hữu cơ là xu thế tất yếu trong phát triển nông nghiệp bền vững, đáp ứng nhu cầu về thực phẩm an toàn và thân thiện môi trường. Việc ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất không chỉ khắc phục hạn chế về năng suất và chất lượng mà còn mở ra cơ hội nâng cao giá trị, tăng sức cạnh tranh cho nông sản trên thị trường.
Xuất khẩu cà phê trước sức ép mới
Nguồn cung toàn cầu tăng mạnh kéo giá cà phê thế giới đi xuống. Ngành cà phê Việt đang đối mặt áp lực giảm kim ngạch và cạnh tranh ngày càng gay gắt.
Thu ngân sách từ xuất nhập khẩu tăng 16,5%
4 tháng đầu năm 2026, hoạt động xuất nhập khẩu của Việt Nam ghi nhận những con số bứt phá mạnh mẽ trong bối cảnh kinh tế toàn cầu đầy biến động. Tổng kim ngạch xuất nhập khẩu đạt trên 345 tỷ USD, tăng 24% so với cùng kỳ năm 2025. Trong đó, kim ngạch xuất khẩu đạt hơn 169 tỷ USD và kim ngạch nhập khẩu đạt 176 tỷ USD.
Doanh nghiệp cần chủ động thích ứng quy định mới để giữ thị trường
Các quy định mới về vệ sinh dịch tễ và kiểm dịch động thực vật cùng Nghị định số 280 của Trung Quốc đang đặt ra yêu cầu kỹ thuật khắt khe hơn đối với nông sản nhập khẩu. Do vậy, các doanh nghiệp Việt Nam phải nhanh chóng chuẩn hóa chuỗi sản xuất, truy xuất nguồn gốc và nâng cao năng lực kiểm soát chất lượng nếu không muốn bị gián đoạn xuất khẩu.
OCOP Thanh Hóa tăng tốc cùng thị trường mùa du lịch
Tăng tốc cùng mùa du lịch, các chủ thể OCOP trên địa bàn tỉnh Thanh Hóa đã chuẩn bị đầy đủ hàng hóa sẵn sàng cung ứng cho thị trường. Sản phẩm OCOP đã và đang trở thành "đại sứ du lịch”, góp phần nâng cao trải nghiệm và thu hút du khách vào mùa cao điểm. Đây cũng là dịp các chủ thể Ocop quảng bá thương hiệu, gia tăng tiêu thụ sản phẩm.
Mỹ là thị trường xuất khẩu lớn nhất của Việt Nam 4 tháng đầu năm
Theo báo cáo của Cục Hải quan, trong 4 tháng đầu năm nay, Mỹ tiếp tục giữ vững vị trí là thị trường xuất khẩu lớn nhất của Việt Nam với kim ngạch đạt trên 54 tỷ USD. Quy mô xuất khẩu sang Mỹ hiện cao gấp hơn 2,3 lần thị trường lớn thứ hai là Trung Quốc.
Đề xuất quy định về đo lường, chất lượng trong kinh doanh xăng dầu
Bộ Khoa học và Công nghệ đang lấy ý kiến Nhân dân đối với dự thảo Thông tư quy định về đo lường, chất lượng trong kinh doanh xăng dầu.
Bộ Tài chính rà soát thuế đất, nghiên cứu xây dựng thuế bất động sản
Bộ Tài chính đang nghiên cứu xây dựng Luật Thuế bất động sản thay thế các luật thuế sử dụng đất hiện hành, đồng thời rà soát, sửa đổi các quy định liên quan đến thuế đất.